website นี้เป็นชุมชนเฉพาะกลุ่ม เหมาะสำหรับผู้ใช้งานกล้องคอมแพค และกลุ่มกล้องประเภทต่างๆ ดังนี้
กล้องคอมแพค
กล้อง mirrorless
กล้องฟิล์ม
กล้องมือถือ
กล้องโลโม่

กระเป๋ากล้อง
หน้า: [1]   ลงล่าง
หัวข้อ: แต่งสีภาพแบบฟิล์มเก่าด้วย Action Photoshop  (อ่าน 3498 ครั้ง)  
« เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 01:24:57 PM »

artisttic
อาร์ต : Fujifilm Finepix HS20 EXR
1/250 Sec
0
แต่งสีภาพแบบฟิล์มเก่าด้วย  Action Photoshop

พอดีผมไปเจอภาพจากเว็บแห่งหนึ่งแล้วรู้สึกว่าสีสวยแปลกตาดีแต่ไม่รู้ว่าเค้าเรียกการตกแต่งภาพแบบนี้ว่าอะไร และทำอย่างไร ผมจึงเอามาถามที่เว็บนี้ แล้วได้คำตอบจาก  พี่โก้ และ พี่สาร  ว่ามันคือการจำลองสีภาพให้เหมือนฟิล์ม พี่โก้แนะนำว่าให้หาโหลด  Action Photoshop มาลองใช้ดู  ผมจึงค้นหาข้อมูลจาก Google และได้เจอลิงค์ดาวน์โหลด Action Photoshop สวยๆเลยอยากเอามาแบ่งปันครับ  
เริ่มขั้นตอนเลยนะครับ

1. ดาวน์โหลด Action ที่ต้องการมาก่อนครับ (ถ้าอยากได้แบบอื่นลองหาจากจาก google นะครับมีให้เลือกเยอะแยะเลย)
ดาวน์โหลด
 ดาวน์โหลดมาแล้วจะได้เป็นไฟล์ zip ก็ทำการแตกไฟล์เลยครับ จะได้ไฟล์นามสกุล .atn

2. นำไฟล์  .atn ที่ได้ไปวางไว้ที่  C:\Program Files\Adobe\Adobe Photoshop CS5\Presets\Actions   ถ้าเป็นเวอร์ชั่นอื่นก็คล้ายๆกันครับ

3. หลังจากนั้นเปิดโปรแกรม Photoshop  ขึ้นมาครับ จากนั้นไปที่ tab action ที่ด้านขวามือ ถ้าไม่มีให้กด  Alt+F9 ครับแล้วคลิ๊กที่เครื่องตรงมุมขวาตามรูปครับ

4.เมื่อคลิ๊กแล้วจะมีหน้าต่างขึ้นมาให้เลือก  Load Action..  แล้วมันจะมีหน้าต่างขึ้นมาอีกให้เลือกไปที่ เราเก็บ action ไว้จากขั้นตอนที่ 2 คือ  C:\Program Files\Adobe\Adobe Photoshop CS5\Presets\Actions
จากนั้นเลือกไปที่ Action ที่เราโหลดมา ในที่นี้คือ   set 4 by shareef.atn  แล้วคลิ๊กที่ Load  ตามภาพครับ

5. จากนั้น action   “set 4 by shareef”  ที่โหลดมาก็จะมาขึ้นในรายชื่อ action ตามภาพครับ

6. ต่อไปก็เริ่มแต่งรูปได้แล้วครับ เปิดภาพที่ต้องการแต่งขึ้นมาด้วย Photoshop ครับ

7.คลิ๊กลูกศรหน้า action set ที่ต้องการครับ  “set 4 by shareef”   จะมีการตกแต่งภาพ 5 แบบครับ

8. เลือก action ที่ต้องการแล้วคลิ๊กที่  Play Selection  โปรแกรมก็จะจัดการภาพของเราอัตโนมัติครับ

ตัวอย่างภาพที่แต่งแล้วครับ

Action Photoshop มีให้เลือกโหลดอีกเยอะเลยครับไม่ได้มีแต่แต่งสีภาพ ลองหามาเล่นกันดูนะครับ   โอเค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิถุนายน 2011, 04:04:52 PM โดย artisttic » บันทึกการเข้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 01:53:40 PM »

sharingstory
สาร (เชลซี): fuji s6500fd , EPL-1 , BenQ G1
Administrator
ปู่สารเฝ้าเว็บ
1/4000 Sec
253
แจ่มมากมายจ้า  ขอบคุณมากเลยนะอาร์ต..... ยอดเยี่ยม

เรียนรู้ ทำความเ้ข้าใจ ฝึกฝน ลองผิดลองถูก นี่แหละความสนุกของการถ่ายภาพ

My Stock Photo :
SS|IS|123RF|DT|FL|DP|CP|PD|BP|CC|VEER|MP|AM|CS|POND5|CB|ขายภาพดอทคอม

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 02:17:46 PM »

artisttic
อาร์ต : Fujifilm Finepix HS20 EXR
1/250 Sec
0
แจ่มมากมายจ้า  ขอบคุณมากเลยนะอาร์ต..... ยอดเยี่ยม

ถ้ามันเป็นประโยชน์ผมก็ดีใจครับ   เขิน
และถ้าไม่ได้คุยกับพี่สารและพี่โก้เมื่อเช้า ก็คงยังทำไม่เป็นครับ ขอบคุณพี่สาร กับ พี่โก้ด้วยครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 05:09:17 PM »

chizu
หมวย > Panasonic Lumix LC33,Canon powershot sx 30is
แค่ยิ้มกับรูปที่เราถ่าย ก็ดีใจเร้ว
1/500 Sec
0
ลองทำดูแล้ว  ดีมากๆๆเลย ขอบคุณค๊า

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 09:54:12 PM »

MONKEY-D-LUFFY
โก้ : Pentax X70,Canon SX130 IS,Canon G1
1/4000 Sec
1652
 ปรบมือ เอามาเขียนแบ่งปันคนอื่นแบบนี้ดีเลยครับอาร์ต คราวนี้ก้อมีเทคนิคครบทั้ง photoscape และ photoshop แล้ว เยี่ยมไปเลย

เหอๆๆๆ ถ่ายรูปทำไมมันหนุกอย่างนี้หนอ

My Stock Photo :
123rf

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์