website นี้เป็นชุมชนเฉพาะกลุ่ม เหมาะสำหรับผู้ใช้งานกล้องคอมแพค และกลุ่มกล้องประเภทต่างๆ ดังนี้
กล้องคอมแพค
กล้อง mirrorless
กล้องฟิล์ม
กล้องมือถือ
กล้องโลโม่

กระเป๋ากล้อง
หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
หัวข้อ: ทดลองที่กรองแสงแฟลช EzyGo  (อ่าน 6822 ครั้ง)  
« ตอบ #45 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 10:07:06 AM »

oathka
โอ้ท: Pentax Optio WG3 /Fujifilm X10 ^--^' หลงรักหัวปักหัวปำ ทั้งหน้ากล้อง และ หลังกล้อง มีความสุขก็ทำต่อไ
1/4000 Sec
3
ลิงโก้โอ้ทอยากได้ตัวกรองแสงแฟลช ทำเองด้วย แต่ว่า กล่องพลาสติกใส่อาหารที่นีไม่รู้ว่าหนาเกินไปหรือเปล่า แบบนี้ต้องทำแล้วลองใช้เน่อะ ได้ผลไงจะเอามาถามนะค่ะ แล้วมีคำถามจิ๊ดนึง  เปิดแฟลชถ่ายใกล้ๆ แล้วติดเงาดำตรงมุมภาพนี้ใส่ที่กรองแฟลชจะช่วยให้หายไปได้อะป่าว ไม่มีภาพตัวอย่างให้ดูเพราะใช้อีกเครื่องไม่มีภาพที่โอ้ทเก็บไว้จ้า..ขอบคุณค่ะ อ่อ ตอบแล้วไปสะกิดด้วยนะค่ะจะได้หาเจอ เพราะหลงตาหลอดดดดดดดดดดด เข้าห้องไม่ถูก เบลอ

ภูมิใจ ที่ผมใช้ไม่ติดเลยครับคุณโอ้ท สามารถจ่อกล้องถ่ายระยะใกล้ยิงแฟลชแล้วไม่เกิดเงาดำจากกระบอกเลนส์ครับผม แต่ถ้าเอาไปประยุกต์ใช้กับกล้อง compact ตัวเล็กอย่าง pentax กับ fuji ที่คุณโอ้ทใช้อาจจะได้ผลไม่เหมือนกันครับเพราะตำแหน่งแฟลชมันไม่ใช่ popup แต่คงหาอะไรกรองแสงแฟลชได้เช่นเอากระดาษขาว โฟม หรือพลาสติกขาวๆมาตัดแล้วบังตรงแฟลชน่าจะช่วยได้ แต่ถ่ายแล้วจะติดเงาดำไหมต้องทดลองดูนะครับ
นั่นซิ โอ้ทก็นึกเหมือนกัน แฟลชมันไม่เหมือน เจ้าแคนนอนที่ขายไปเน่อะ แล้ว กระบอกเลนส์มันไม่ยื่นด้วย ตัวกันน้ำน่ะ แต่ตัวฟูจิมันพอได้ แต่แบบนี้เอาไปใช้กะ 60ดีได้ช่ายป่าว แล้วโอ้ทจะลองดู  ขอบคุณจ้า

Always smile...Oathka ยิ้มทำให้โลกสวยงาม

« ตอบ #46 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 01:18:26 PM »

krit66
แค่รักการถ่ายภาพ canon7D+EOS-M+5DMK2
1/4000 Sec
81
สุดยอดเลยครับพี่โก้ แต่ผมไม่ค่อยได้ถ่ายมาโครเท่าไรแต่เห็นภาพของพี่โก้ทีไรเกิดอยากถ่ายทุกทีสิน่า

.......... เคยมีคนบอกผมว่า อย่าไปหลงลืมตัวกับคำชมที่มีคนมาชมเราเพียงเพราะเราคัดภาพเจ๋งๆมาโพสเพียง10กว่าภาพ แต่จริงๆแล้วเราถ่ายมา100กว่ารูป ถ้าเราไปหลงลืมตัวเราจะพัฒนาได้ช้าครับ แต่ถ้าเราไม่หลงไปกับคำชมแล้วมาพยายามให้รูปเสียน้อยที่สุดอันนี้สิครับจะทำให้เราพัฒนาขึ้น .....

http://jarkrit.multiply.com
http://500px.com/krit66
http://www.facebook.com/krit66.Photography

« ตอบ #47 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 11:04:02 PM »

dUvaIt
ก๊อฟ : GX1 ,GF2mod IR
1/4000 Sec
752

เขิน เจ้าของไอเดีย EZYGO แวะมาทักทายแล้ว ไม่เอารูปมาโพสบ้างอ่ะก๊อฟหรือไปสิงอยู่เว็บไหนก้อบอกกันบ้างจะได้ตามไปชมผลงาน หรือไปโพสไว้ในเฟชบุ๊ค ถ้าโพสในนั้นพี่คงไม่ได้ดูแหงๆเพราะยังไม่มีอารมณ์จะเล่นเฟชบุ๊คอ่ะ ว่างๆก้อมาเจอะเจอกันบ้างเน้อ

ไม่ได้จับกล้องนานเฃยพี่โก้ สงสัยต้องมีเริ่มใหม่ เป็นมือใหม่หัดถ่ายซะแล้ว  เหวอสุดขีด

อย่าให้อดีตยึดคุณไว้ คุณจะพลาดสิ่งดีๆที่จะผ่านมา

« ตอบ #48 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2011, 07:38:22 AM »

MONKEY-D-LUFFY
โก้ : Pentax X70,Canon SX130 IS,Canon G1
1/4000 Sec
1652
สุดยอดเลยครับพี่โก้ แต่ผมไม่ค่อยได้ถ่ายมาโครเท่าไรแต่เห็นภาพของพี่โก้ทีไรเกิดอยากถ่ายทุกทีสิน่า
แอบนินทา HS10 ก้อมาโครได้แจ่มครับ หยิบจับมาลองบ่อยๆเดี๋ยวก้อถ่ายมาโครได้เพลิดเพลิน

เขิน เจ้าของไอเดีย EZYGO แวะมาทักทายแล้ว ไม่เอารูปมาโพสบ้างอ่ะก๊อฟหรือไปสิงอยู่เว็บไหนก้อบอกกันบ้างจะได้ตามไปชมผลงาน หรือไปโพสไว้ในเฟชบุ๊ค ถ้าโพสในนั้นพี่คงไม่ได้ดูแหงๆเพราะยังไม่มีอารมณ์จะเล่นเฟชบุ๊คอ่ะ ว่างๆก้อมาเจอะเจอกันบ้างเน้อ

ไม่ได้จับกล้องนานเฃยพี่โก้ สงสัยต้องมีเริ่มใหม่ เป็นมือใหม่หัดถ่ายซะแล้ว  เหวอสุดขีด

แอบนินทา อะไรทำให้ก๊อฟลืมกล้องได้หนอ กีตาร์ หรือว่า สาวๆ หว่า อิอิอิ

เหอๆๆๆ ถ่ายรูปทำไมมันหนุกอย่างนี้หนอ

My Stock Photo :
123rf

« ตอบ #49 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2011, 07:57:44 PM »

Ake13Bk
เอก:Super Novice
1/4000 Sec
0
ทดสอบกล่อง EzyGo

1. สงสัยกล้องข้าว Ezygo กับ กล้องข้าวทั่วไป อันไหนดีกกว่าจึงทำการทดสอบ?

2. แสงจากกล้องข้าวทั่วไป ตัวกล่องดูแข็งๆกว่า Ezygo

3. แสงจากกล่องข้าว Ezygo ดูนุ่มกว่าครับ

ปรบมือ

กาลเวลาจะเปลี่ยนไปแค่ไหน...แต่ความทรงจำในรูป...ไม่เคยเปลี่ยนแปลง!

« ตอบ #50 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2011, 10:44:36 AM »

sharingstory
สาร (เชลซี): fuji s6500fd , EPL-1 , BenQ G1
Administrator
ปู่สารเฝ้าเว็บ
1/4000 Sec
253
ทดสอบเห็นภาพ ชัดเจนมากเลยครับน้องเอก  แบบนี้ ข้าวกล่อง ezygo ขายดีเลยครับ อิอิ   ตลกขบขัน

แต่มันกรองแสงได้ดีกว่าจริงๆแหละครับ...

เรียนรู้ ทำความเ้ข้าใจ ฝึกฝน ลองผิดลองถูก นี่แหละความสนุกของการถ่ายภาพ

SS|IS|123RF|DT|FL|DP|CP|PD|BP|CC|VEER|MP|AM|CS|POND5|CB|ขายภาพดอทคอม

« ตอบ #51 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2011, 10:55:05 AM »

oathka
โอ้ท: Pentax Optio WG3 /Fujifilm X10 ^--^' หลงรักหัวปักหัวปำ ทั้งหน้ากล้อง และ หลังกล้อง มีความสุขก็ทำต่อไ
1/4000 Sec
3
สรุปว่าทุกคนแห่ไปซื้อข้าวกล่องอีซี่โก ไม่ใช่เพราะข้าวอร่อยนะ เพราะจะเอากล่อง ฮ่าฮ่า แอบหัวเราะ

Always smile...Oathka ยิ้มทำให้โลกสวยงาม

« ตอบ #52 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 12:26:27 AM »
Ekkasit888
*
workshop
0
เห็นภาพมาโครคุณโก้แล้ว ไม่คิดจะซื้อ dslr เลยครับ คอมแพคนี่มาโครได้เทพจริงๆ ถ้ารู้จักมันดีพอ สุดยอดเลยครับ ปรบมือ ปรบมือ ส่งจูบ

เห็นด้วยครับ คมใช้ได้เลย หากไม่บอกว่าถ่ายจากคอมแพค ใคร ๆ ก็จะคิดว่า มาจาก DSLR แหง ๆ ครับ

« ตอบ #53 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 09:27:43 AM »

MONKEY-D-LUFFY
โก้ : Pentax X70,Canon SX130 IS,Canon G1
1/4000 Sec
1652
เห็นภาพมาโครคุณโก้แล้ว ไม่คิดจะซื้อ dslr เลยครับ คอมแพคนี่มาโครได้เทพจริงๆ ถ้ารู้จักมันดีพอ สุดยอดเลยครับ ปรบมือ ปรบมือ ส่งจูบ

เห็นด้วยครับ คมใช้ได้เลย หากไม่บอกว่าถ่ายจากคอมแพค ใคร ๆ ก็จะคิดว่า มาจาก DSLR แหง ๆ ครับ

เขิน

เหอๆๆๆ ถ่ายรูปทำไมมันหนุกอย่างนี้หนอ

123rf

« ตอบ #54 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 10:29:38 AM »

SA-MA-POL
ซัน : SONY HX1
1/4000 Sec
488
ลองใช้กล่องอีซี่โกกล้องผมภาพติดเหลือง ดูเหมือนกล่องโฟมธรรมดาจะให้ภาพที่ดูเป็นธรรมชาติกว่าแต่ขาดง่าย เดี๋ยวลองขวดนมดูดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม 2011, 11:25:54 AM โดย SA-MA-POL » บันทึกการเข้า

« ตอบ #55 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 10:41:03 AM »

ตั๊ก
{TUK<<ตั๊ก>>TUK} : Panasonic G3
1/4000 Sec
247
ทำกล่องอีซี่โกให้เป็นช่องใส่แผ่นโฟมสี่เหลี่ยมเหมือนเราเปลี่ยนฟิลเตอร์ทีนี้เราก็จะหาวัสดุอะไรมาใส่ก็ได้แค่ตัดเป็นสี่เหลี่ยมก็พอครับ อีกหนึ่งความคิดเห็นนะครับ ยอดเยี่ยม

ไม่ใช่โปรกล้อง ไม่ใช่โปรถ่ายภาพ
แต่มีความสุขทุกครั้งที่ได้ถ่ายภาพ

My site : |

« ตอบ #56 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 10:37:07 AM »

ล็อตเต้
Fuji HS10
1/250 Sec
0
ต้องหามาลองแล้ว

สุดยอดความคมชัดเลยพี่  Full HD

แค่อยากถ่ายภาพให้สวย

หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
พิมพ์